เว็ปบอร์ด > คุยกัน

ปั่นอินทนนท์ อืมมม ครั้งเดียวก็เกินพอ

<< < (4/6) > >>

ธรรม-webmaster:
แป๊ปนึง เบียร์หมด

หลังจากที่ป๋าเหมียนกลับไปเตรียมกับแกล้มแล้ว ก็เหลือผมกะป๋าแฮป2คนที่ไปกันต่อ

ผ่านด่าน2ก็เหลือระยะทางไม่ไกลแระ ไม่เกิน10โลก็ถึงแระ

ช่วงจากด่าน2ความชันเริ่มลดลงไปนิดนึง มองเห็นพระธาตุอยู่ไม่ไกล ปั่นไปอีกนิดความชันก็เริ่มมาอีกแระ ผมเหลือบมองเห็นหลักกิโล บอกว่าอีก7โลแล้วพี่น้อง

จากนั้น........ชัน จนถึงชันโคตร......พระธาตุที่เห็นว่าใกล้ตอนนี้หายไปใหน ที่ผมเจอมีแต่ปลายรองเท้าผมพร้อมกับหยดเหงื่อปานฝนตก

และแล้วโค้งแห่งนั้น.......หักแล้วเด้งขึ้น รูปแบบการปั่นผมตกเลยต้องเปลี่ยนเป็นปั่นแบบขาติดดิน (บ้านผมเรียกรุน) ไม่ไหวจริงครับ กดไปล้อหน้ายก กลัวพี่ตำรวจแจ้งความขับรถโดยประมาท เข็นก็เข็นซิครับ  เข็นจากจุดหลักกิโล7กิโล ผ่านหน้าพระธาตุ ผ่านผู้คนที่มากะรถยนต์จอดรถถ่ายรูปวิวกันชิวๆ เห็นเราเข็นผ่านอย่างน่ารักน่าดูเอ็น แต่เราก็มิได้แคร์ เข็นมาอีกนิดพอปั่นได้ ก็ปั่นถึงกิ่วแม่ปานครับ

ที่กิ่วแม่ปาน ตอนนี้ก็ บ่าย3 10นาที ตะคริวผมมาเรียบร้อยครับ มันมาครั้งแรกตอนก่อนถึงด่าน2 ตอนนั้นเป็น1ข้าง แต่ตอนนี้มันมาครบ2ข้างแล้วครับ

แง้.........ตรูจะบ้าตาย......เหลืออีก5โลเท่านั้น ที่สำคัญนะ.......ตอนนี้ฝนตก!........เอางัยดี ยอมดีฝ่าตรู ไม่ไหวแล้ว

ระหว่างนั่งพักหลบฝน ผมถามป๋าแฮปว่าเอางัยดี ผมยอมไม่ไหวแล้ว ป๋าแกบอก อีก5โลเอง แต่......ทุกอย่างเงียบสงบไม่มีใครพูดต่อ.....

....ผมรอที่นี่แล้วให้ป๋าแฮปลุยเดี่ยว (อันนี้ผมคิดในใจ)......นั่งไปซั๊กพักใหญ่ๆ อาการตะคริวเริ่มดีขึ้น ผมเริ่มถามป๋าแฮปอีกครั้ง ป๋าๆ....ลุยมั๊ย แกบอก...ปะ

ลุยก็ลุยครับ เหลืออีก5โลเอง.....ออกจากกิ่วแม่ปาน ได้ปั่นแค่กิโลแรกครับ หลักกิโลบอกเหลือ3โล หลังจากนี้...รุนครับ......คราวนี้มันไม่ได้ชันโคตรๆ แต่มันชันเฮียๆ.....ฝนก็ดันตกมาอีก  ไอ้แหย็ดแหม๋มมมม........

เข็นแล้วก็เข็นครับ เหนื่อย หนักกว่าปั่นเยอะเลยครับ ขา เข่าเปลี้ยไปหมด เราผ่านทางแยก TOT เข็นยาวอีกเกือบกิโล หลังจากนั้นก็ขึ้นปั่นได้ครับ ตอนนี้จุดหมายเราเหลือระยะทางโลฝ่าๆแล้วครับ

กิโลสุดท้ายแล้ว......เย้ห์.......เราก็ถึงจนได้ครับ....ณเวลานี้ 16:50 ก็เท่ากับว่าเราถึงกิ่วแม่ปานบ่าย3 ถึงจุดสูงสุด 5โมง เราใช้เวลาไป2ชม.กับระยะทาง5กม.ครับ

หรือจากที่เราเริ่มปั่น 7โมงเช้า มาถึงยอด5โมงเย็น เราใช้เวลาไปทั้งหมด 10ชม.ครับ ตู้หู...........แล้วไอ้ฝรั่งเจ้าของสถิติ2ชม.นี่มันปั่นยังงัยฟระ

ขาลง จัดกระเป๋าใหม่ โอ้โห้ มันหนักใช่ย่อยแฮะ ว่าไม่เอาอะไรขึ้นมาแล้วมันก็ยังเป็น10กิโลอยู่ดี ไม่รู้จะพกอะไรมานักหนา

ตอนนี้ตะคริ้วผมหายแต่เข่าผมเดี้ยงสนิท แต่ขาลงคงไม่เป็นไร

ขาลงผ่านหน้าพระธาตุมาหน่อย ยางผมแตก เปลี่ยนยางเสร็จ รูดมาต่อ ถึงที่ทำการก่อน1ทุ่ม

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version