เว็ปบอร์ด > คุยกัน

ปลุกปั่นคนขยันเที่ยว รอบนี้แพร่-บ้านนาตอง -ภูพญาพ่อ-อุตรดิตถ์

<< < (2/9) > >>

ธรรม-webmaster:
ผม ป๋าแฮปและเจ้าหนุ่ย จะเอาจักรยานใส่รถไฟ แล้วก็ไปเจอป๋าเหมียนที่บ้านปินอ.ลอง แพร่ครับ

ก่อนไปขึ้นรถไฟก็นัดเจอ2คนที่ว่าที่เต็นท์ผมครับ เจ้าหนุ่ยมาก่อน ผมเห็นรถแล้วต๊กกะใจ

"เฮ๊ย....ทริปเหนือมีแต่เขาทั้งนั้นเลย รถแกจานหน้า2ใบจะไหวเหรอวะ" เด็กบอกไหวๆ  เอา ลองดู เด็กๆแรงดี น่าจะได้นะ

ส่วนของผมทริปนี้รถเบากว่าทริปที่แล้วครับ น้ำหนักรถ+สัมภาระ 35โลเอง แต่หัวใจความแรงอยู่ที่รองเท้าจอมพลังคู่เดิมครับ ไม่ว่าทริปใหนเจอคู่นี้ ผ่านครับ

เริ่มเลยครับ วันที่ 1 10/4/60 ปั่นจากต๊าดถึงหัวลำโพง ขึ้นรถด่วนขบวน51 กทม.-เชียงใหม่(ลงบ้านปิน) ชั้น3พัดลม ออก22.00น.ครับ

ค่าระวางจักรยาน 90บาทครับ ออกจากหัวลำโพงก็หลวมๆ แต่ผดส.ก็ขึ้นมาเรื่อยๆครับ

11/4/60 บ้านปิน-เนินแพร่(เนินคัดตัวแก็งค์ริมมอร์)-แพร่-พระธาตุช่อแฮ-บ้านนาตอง

รถไฟต้องเข้าที่บ้านปิน 7.55ครับ เอาจริงเลทไป30นาทีครับ ถือว่ารับได้

ที่บ้านปินเราก็ได้นัดกับหัวหน้าแก็งค์เราครับ ป๋าเหมียน....

ป๋าเหมียนพาเราวนไปชมร้านกาแฟแห่ระเบิด ร้านดังของอ.ลองเค้าเลยล่ะ

จากกาแฟแห่ระเบิดก็แวะกินข้าวเจ้าประจำกันครับ เติมพลังเต็มที่ หนทางข้างหน้ายังอีกไกลครับ

ออกจากร้านข้าวปั่นมาเส้นลอง-แพร่ ผ่านมา10กม.ก็จะเป็นทางขึ้นเขา แต่เนินแรกนี่มันไม่ธรรมดาครับ ผมเคยสัมผัสเนินนี้มาแล้วเมื่อทริปที่แล้ว เลยเตรียมใจไว้ก่อนแล้ว

แต่เจ้าหนุ่ยเด็กใหม่จะผ่านมั๊ย จะบอกว่าครั้งแรกที่ผมปั่นขึ้นเนินนี้แทบอยากกลับบ้านซะตั้งแต่ตอนนั้นเลยครับ เขาใหญ่ก็เคยปั่น หนัก เหนื่อย แต่ก็ขึ้นได้ แต่เนินแพร่...ขุ่นพระ...จานหน้า3ใบยังไม่พอเลยครับ ข้าวกินมาเมื่อ10กม.ที่แล้วมันจัดระเบียบจะออกมาใหม่ครับ

มาวันนี้เด็กใหม่ยังเจ้าหนุ่ยผมก็บอกเค้าก่อนขึ้นเนินว่า "หนุ่ย ถ้าขึ้นเนินไม่ต้องรอกันนะ แรงใครแรงมัน ถ้าเร็วกว่าก็ไปรอบนเนิน" หนุ่ยบอก คับๆ

พอจะถึงเนินผมก็บอก "เฮ้ยหนุ่ย เนินที่ว่าอยู่ข้างหน้านะ"... เท่านั้นแหล่ะเจ้าหนุ่ยมันแซงลุงๆไปหมดเกลี้ยงเร่งสปีดเต็มแม็กซ์ขึ้นเนิน.....เฮ๊ย....

ลุงๆแต่ละคนมองตาปริบๆ....มันขนาดนี้เลยรึ.....ลุงๆด้วยประสบการณ์ก็ค่อยเปลี่ยนเกียร์ปั่นช้าๆเนิบๆขึ้นเนินกัน เห็นเจ้าหนุ่ยขึ้นเนินอยู่ลิบๆ

ผ่านมาแค่อึดใจเดียว ทันเจ้าหนุ่ยครับ น้องใหม่เสร็จคานม เอ๊ยคาเนิน เข็นซิครับหนุ่ย กลัวไร กว่าจะถึงยอดเนิน

ผมถามหนุ่ย "เฮ้ย ไหวป่าว ทำไมเร่งสปีดอย่างนั้นล่ะ ที่ลุงๆบอกว่าไม่ต้องรอแรงใครแรงมันไม่ใช่ให้แกเร่งส่งเนินอย่างนี้ เนินมันชัน มันจะหมดคาเนินเอา ป๊าดดดด...."

5555.....

นี่ล่ะครับ เนินคัดตัวของแก็งค์ผม เด็กใหม่ครั้งแรก โดนทุกคน (ผมก็โดนมาแล้ว).....อิอิ

หลังจากผ่านเนินคัดตัวนี้แล้วก็สบายแระ ขึ้นเรื่อยๆ ไม่ชันเหมือนเนินแรก

เสียดายฉากนี้ไม่มีรูป

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version