เว็ปบอร์ด > คุยกัน

ปลุกปั่นคนขยันเที่ยว รอบนี้แพร่-บ้านนาตอง -ภูพญาพ่อ-อุตรดิตถ์

<< < (5/9) > >>

ธรรม-webmaster:
ผ่านหมู่บ้านเล็กๆอยู่หมู่บ้านหนึ่ง แวะกินข้าวครับ เอาข้าวกระเพราไข่ดาวที่ให้ทางโฮมสเตย์เค้าจัดมาให้4กล่องนั่งทานไปชมวิวไปตรงที่แวะกินข้าวนี่ดูเหมือนวิวจะสวยสุดของทริปนี้เแระ เพราะอยู่สูงสุดด้วย ลุงทานข้าวกระเพราแสนอร่อย แต่เจ้าหนุ่ยงัดข้าวต้มที่ตุนมาซัด แหมๆๆๆ......

จริงๆอยากพักค้างแรมตรงนี้มากครับ แต่ก็อยากจะไปให้รู้ว่าภูพญาพ่อเป็นเช่นใด เพราะอยู่ไม่ไกลแระ

กินอิ่ม วิวดี แต่ก่อนจะออก ยางแฟ๊บ.....รอบนี้ป๋าแฮปครับ....

จากจุดพักปั่นมาอีกไม่ไกลก็ถึงภูพญาพ่อครับ

ภูพญาพ่อคือจุดสูงไม่รู้สุดอะป่าว แต่เป็นเขตแดนแบ่งระหว่างจ.แพร่และจ.อุตรดิตถ์ครับ เค้าสร้างศาลขึ้นมา1ศาลชื่อว่าภูพญาพ่อ อยู่ตรงเขตแดนพอดี ฝั่งหนึ่งก็จะเป็นแพร่ อีกฝั่งเป็นอุตรดิตถ์ จุดที่ศาลก็เป็นโค้งหักศอกพอดี มีที่ปักเต็นท์ริมถนนอยู่หน่อยนึง แล้วก็มีห้องน้ำครับ

มันไม่ใช่สถานที่พักค้างแรมใหญ่ๆ แต่ก็พักได้ครับ

วันที่2นี่แดดยังร้อนเหมือนเดิมครับ แต่ปั่นขึ้นเขาได้ต้นไม้ช่วยบังแสงอาทิตย์เลยไม่รู้สึกร้อนเท่าใหร่

ที่ภูพญาพ่อเราก็ปักเต็นท์กันนอนครับ แบกมาตั้งไกล ได้ใช้แระ ห้องน้ำมี1ห้อง เพียงพอครับ เพราะไม่มีใครนอกจากพวกเรา

ตลอดระยะทางจากบ้านนาตองมาถึงนี่ไม่มีรถสวนมาซั๊กคันครับ บ้านคนก็แทบไม่มี ร้านค้าร้านอาหารไม่ต้องหาครับ

มันไม่ใชเส้นทางหลัก ฉะนั้นคืนนนี้.....บรื้อออ......

ยังดีที่มีมาม่าตุนมาพอได้เป็นอาหารมื้อเย็น กินกะซอสปรุงรสครับ แต่......

เจ้าหนุ่ยงัดข้าวกระเพราะที่ยังไม่ได้กินออกมากิน.....ลุงๆนั่งมองหน้ากัน แล้วก้มหน้าก้มตาโซ้ยมาม่าตบด้วยซอสปรุงรถกันอย่างฝืดคอครับ

วันที่3 13/4/60 ภูพญาพ่อ-ท่าปลา

เมื่อวานเราปั่นกันแค่ 34โลเองครับ สบายๆ ขึ้นเขา ทางลูกรัง ค่อยๆชันขึ้นไปเรื่อยๆ

นี่ครับ เส้นทางเมื่อวาน

ต่อกันเลยครับ

เช้าวันนี้ที่ภูพญาพ่อพวกเราก็ต่างเก็บข้าวของแพ็คท้ายจักยาน เดินทางต่อ จุดหมายปลายทางอยู่ที่อ.ท่าปลาจ.อุตรดิตถ์ครับ แต่สำหรับที่พักไม่มีในแผนครับ กะไปปักเต็นท์นอนที่ใดที่หนึ่งของท่าปลา

ตามเรามาเลยครับ.......

ต้องบอกว่าจากที่ที่เราพัก(ภูพญาพ่อ) ต่อจากนี้ลงเขาตลอดนะครับ แต่ก็ ทางลูกรังยาวเลย.....ยาวไป ใครชอบดาวฮิลล์ขอแยะนำเลยครับ เจ้าหนุ่ย ป๋าแฮป ป๋าเหมียนดูแกจะชอบเป็นพิเศษ ทิ้งผมอยู่ข้างหลังอย่างไม่เห็นฝุ่นครับ กว่าจะทันทั้ง3เค้าต้องจอดรอครับ แล้วหลังจากนั้นผมไม่ยอมให้คลาดสายตาครับ ปั่นอยู่ข้างหลังคันเดียวโครตจะวังเวงชอบกลครับ..

สำหรับซอสปรุงรสเรายังหอบหิ้วขวดเปล่ามาทิ้งข้างล่างครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version