เว็ปบอร์ด > คุยกัน

ปลุกปั่นคนขยันเที่ยว รอบนี้แพร่-บ้านนาตอง -ภูพญาพ่อ-อุตรดิตถ์

<< < (4/9) > >>

ธรรม-webmaster:
นี่ครับ เข้าโฮมสเตย์ ไปชมเต่าตะนอย แล้วก็พักผ่อนครับ อาหารจัดโดยโฮมสเตย์ อร่อยครับ ราคาไม่แพง(จำราคาไม่ได้)

ค่ำคืนนี้ ซอสปรุงรถหมดลังครับ......

นี่ครับ วันแรก 70กม.ครับ

วันที่2  12/10/60 บ้านนาตอง - ภูพญาพ่อ

เช้านี้เจ้าหนุ่ยมาบอกกับผมว่า...ลุงๆ เอ่อ...ผมขอกลับได้ปะ.....อ้าวเฮ๊ย.....ผมไปต่อไม่ไหว.....เฮยยยยย

บ้านนาตองไม่มีรถโดยสารผ่านนะเฟร้ย ลุงๆอีก2ท่านได้ยินเข้าก็ช่วยกันให้กำลังใจว่า สู้ต่อเหอะ ปลอบขวัญให้กำลังใจกันอยู่พักนึง ครับลุง...ผมจะไปต่อครับ....เย้ห์.....

วันนี้เราไปชมถ้ำกัน เป็นถ้ำที่ขุดพบซากโบราณ จากนั้นก็ไปชมเมืองครับ บ้านนาตองเป็นชุมชนเล็กๆที่ครั้งหนึ่งโดนน้ำหลากจากภูเขาครับ ทราบว่าพัดบ้านหายไปเกือบทั้งหมู่บ้าน แต่นานมาแระ

ในหมู่บ้านมีร่องน้ำไหลกลางหมู่บ้านครับ มีน้ำทั้งปี รอช้าอยู่ใย จัดซะ1เปียกครับ

มารอบนี้ ไม่ได้เน้นว่าต้องปั่นไกลครับ ทริปก่อนๆปั่นไกล วันๆปั่นเป็น100โล กว่าจะถึงที่พัก เหนื่อย หมดแรง ทำไรต่อไม่ได้

หลังจากที่เราทานข้าวต้มจากที่โฮมสเตย์เค้าจัดให้แล้ว เราก็จัดข้าวของ อาหารระหว่างทาง เพราะทางที่เราจะไปคาดว่าคงหาของกินยาก

รวมทั้งซอสปรุงรสด้วย.......

เจ้าหนุ่ยขอข้าวต้มที่เหลือใส่ถุงไปกินด้วยครับ

ได้เวลาก็ออกเดินทางกันเลยครับ ปั่นกลับทางเดิม8โล ถึงทางแยกเดิมที่ผ่านมาเลี้ยวซ้ายเข้าแพร่ เราต้องเลี้ยวขวาไปภูพญาพ่อ

จากที่ขาไป ใช้เวลา8โลร่วม2ชม. ขากลับ8โลเท่าเดิมน่าจะไม่ถึง15นาที เราก็มาถึง3แยกเมื่อวานแล้วครับ แล้วทุกคนก็.....อ๋อ.....

เจ๊แกบอกผิด จริงๆคือ ขาไปลงเนินเดียว แล้วขึ้นตลอด ขึ้นชิบหาย ขากลับนี่ซิขึ้นเนินเดียวแล้วลงตลอด ป๊าดดดดดด....

จาก3แยกเราเลี้ยวขวา ปั่นมาได้ไม่นานก็หมดถนนดำครับ เข้าสู่ถนนลูกรังหยาบๆ ผ่านน้ำตกลำธารตรงใหนก็ลงแช่ตามระเบียบครับ

ความชันก็ไม่มากเหมือนขึ้นนาตอง แต่ต้องระวังหินให้มาก ยางผมก็เลยแตกอีก1ครั้งครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version