เว็ปบอร์ด > คุยกัน

ปลุกปั่นคนขยันเที่ยว รอบนี้แพร่-บ้านนาตอง -ภูพญาพ่อ-อุตรดิตถ์

<< < (3/9) > >>

ธรรม-webmaster:
หลังจากผ่านเนินหฤโหด เจ้าหนุ่ยบอกสบายครับลุงๆ....ผ่านครับ ปั่นไปเรื่อยๆ หยุดพักบ้าง ไม่นานก็ถึงตัวเมืองแพร่ครับ แวะกินข้าวเที่ยงข้าวแกงใต้ที่เผ็ดขนาด

ผมสงสัยจริงๆ คนในพื้นที่เค้าจะกินกันยังงัย ผมคนใต้เองยังเผ็ดแทบพ่นไฟ

ปั่นฝ่าตัวเมืองแพร่มุ่งหน้าสู่วัดพระธาตุช่อแฮครับ วัดดังเมืองแพร่

แต่จุดพักแรมวันนี้ต้องไปอีกครับ บ้านนาตอง ก่อนถึงวัดเราก็ได้แวะซื้อเสบียง โดยเฉพาะซ๊อสปรุงรสครับ เค้าบอกข้างหน้าหาซื้อยาก

จัดมาเต็มลังครับ 12ขวด โดยป๋าแฮปอาสาบรรทุกให้ครับ แกบอกรถแกหลังมันไวๆอยากหาไรถ่วงน้ำหนักเล่น ป๋าแกได้น้ำหนักเพิ่มไปอีก13โล นิ่งเลยครับ

ได้ซ๊อสปรุงรสอย่างที่ต้องการก็ปั่นไปวัดกันครับ วัดพระธาตุช่อแฮ แต่วันนี้ขอถ่ายรูปแต่ด้านหน้าครับ สัมภาระเยอะ......

จากสถานีรถไฟบ้านปินมาถึงวัดตอนนี้ผ่านมาแล้ว 47กิโลครับ เส้นมาวัดผมยางรั่วไป1ครั้ง

ที่หน้าวัดก็ถ่ายรูปกันนิดหน่อย

เสร็จก็มุ่งหน้าสู่บ้านนาตองครับ อีกประมาณ20กว่าโล

เส้นจากวัดพระธาตุช่อแฮถึงแยกเข้าบ้านนาตองเป็นทางขึ้นเขาเรื่อยๆครับ ไม่ชันเหมือเนินแพร่ ข้างทางเต็มไปด้วยร้านอาหารที่มีโต๊ะนั่งแช่เท้ากันหลสายร้านครับ

แต่ไม่ใช่จุดหมายเรา เราผ่านครับ แต่.....อากาศตอนนั้น.....ร้อนชิบหาย.....

ยิ่งป๋าแฮปได้ซ๊อสปรุงรถไป1ลังแกปั่นนำหน้าหายไปกะเจ้าหนุ่ยครับ ทิ้งผมกะป๋าเหมียนปั่นหอบแดดข้างหลังลิบๆ

สุดท้ายก็ต้องตะโกนอย่างสุดเสียงว่า...."ช่วยหยุดหน่อยเต๊อะ....ผมจะละลายแล้วก๊าบบบบบ....." จะรีบไปใหนก้านนนนนน

นั่นละครับถึงได้รอ ไม่งั้นหาย.....

นี่ครับ ข้างทางเจอลำธารสายเล็กๆ จอดเหอะ ผมไม่ไหวแล้ว ขอลงไปแช่ก่อนนะ....

ได้เปียก ค่อยสดชื่นมาหน่อยครับ ปั่นขึ้นไปเรื่อยๆซั๊กพักก็ถึงแยกที่จะเข้าบ้านนาตองจุดหมายแรกของเราครับ

บ้านนาตองนี่เค้ามีเต่าตะนอยเป็นสัญญลักษณ์ เป็นเต่าประจำถิ่นที่มีหางยาว

แวะถ่ายรูปที่ทางแยกเข้าบ้านนาตองครับ

จากแยกนี้ปั่นไปอีก8กม.ก็จะถึงบ้านนาตองแล้วครับ ....เย้ห์.....

ป๋าเหมียนโทรถามทางจากโฮมสเตย์ที่เราจะไปพักอีกครั้งเพื่อความชัวร์ ก็ได้ความว่าอีก8โลที่เหลือทางขึ้นเนินนิดเดียวจากนั้นลงเขาตลอดจนถึงบ้านนาตองเลยครับ

สบายแระ วันนี้จะได้กินอาหารชั้นเลิศจากซ๊อสปรุงรสซะที

ช่วงจากแยกถึงบ้านนาตองไม่มีรูปนะครับ เพราะว่า........

ทางครับ ทางที่เค้าบอกว้าลงเขาตลอด.....เอ่อ คือว่า.....มันลงแค่เนินเดียว....จากนั้น......

ขึ้นซิครับ ขึ้นหนักกว่าทั้งหมดที่ผ่านมาซะอีก ทางก็แคบๆเนินหน้าก็มองไม่ชัด  ช่วง3โลสุดท้ายนี่ต้องบอกสุดตรีนครับ

เจ้าหนุ่ยโยกซ้ายโยกขวาอยู่หน้าผม ส่วนป๋าแฮปโน่น เกือบถึงปลายเนินแระ มองไปข้างหลังผมยังไม่เห็นป๋าเหมียนตามมา

ทันใดนั้นเจ้าหนุ่ยที่อยู่ข้างหน้าผมดูเหมือนจะจอดเข็นอีกครั้ง แต่ไม่ใช่ครับ จอดล้มทั้งยืน.....อุยยยยย...หนุุ่่ย เป็นอะไรหรือเปล่า ผมตะโกนถาม

แต่ผมก็ต้องปั่นผ่านเลยไปนะเพราะหยุดปั่นไม่ได้ไม่งั้นรถจะเสียการทรงตัว....เจ้าหนุ่ยเหมือนจะพูดไม่ออก ผมไม่รอคำตอบนะ แต่บอกเดี๋ยวลุงไปรอบนเนินหน้า

บนยอดเนินที่ผมมารอ มีป๋าแฮปที่รออยู่แล้ว ป๋าเหนียนก็ปั่นมาถึง ผมถามว่าเจ้าหนุ่ยละ ป๋าเหมียนบอกเดี๋ยวๆขอพักเแป๊ป กำลังจะขึ้นมา

รอพักนึงครับ ก็เห็นเจ้าหนุ่ยเข็นกระดึบๆขึ้นมา เออ....ไหวป่าว (ห้ามตอบไม่ไหวนะ) จะถึงอยู่แล้ว กัดฟันหน่อย....

แล้วเราก็ถึงจนได้ครับ.....เข้าโฮมสเตย์ที่โทรมาล่วงหน้า แล้วก็พักผ่อนครับ วันนี้ ได้เวลาซอสปรุงรสแล้วววววว.......

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version