เว็ปบอร์ด > คุยกัน

สันป่าตอง-กทม. ด้วยดรีมแบบป๊อดๆ

(1/3) > >>

ธรรม-webmaster:
     เรื่องของเรื่องคือผมอยากได้ดรีมซั๊กคันเพื่อมาแทนคันเก่าที่เฟรมผุ หาในเน็ตกันอยู่พักใหญ่แล้วครับ แต่จริงๆคือหาตลอดนั่นแหล่ะ อยากได้ อยากเอามาใช้ อยากเอามาขาย
ก็เหมือนเปอโยต์นั่นแหล่ะครับ ใช้ด้วย ขายด้วย รถที่ใช่รถที่ชอบ อะไรมันจะมีความสุขกว่านี้ครับ

รถรุ่นนี้มันหากันไม่ได้ที่กทม.ซะด้วย ส่วนใหญ่ไปกระจุกอยู่โน่น แถวภาคเหนือ ผมใช้รุ่นนี้มา20กว่าปีแระ เชื่อมั๊ยครับ สมัยที่ตอนกทม.เต็มไปด้วยรถ2จังหวะ ผมกลายเป็นตัวประหลาดไปเลย รถอะไร ควันก็ไม่มี เสียงก็ไม่ดัง แต่เมื่อใหร่ที่ผมขึ้นเหนือ โอวววววมายเฟรน เพื่อนผมทั้งนั้นครับ

สำหรับผมคันที่ผมจะไปซื้อนี้ก็ไม่วายอยู่ภาคเหนือครับ อ.สันป่าตอง จ.เชียงใหม่ ตามแผนคือขึ้นไปซื้อแล้วใส่รถไฟกลับ จะซื้อมาเผื่อขาย การเดินทางก็ต้องประหยัดเข้าไว้ ฉะนั้นรอบนี้เราเลยต้องใช้บริการรถไฟฟรีครับ ซื้อได้ก็จะเอาใส่รถไฟกลับในวันรุ่งขึ้น นอนเชียงใหม่1คืน ดื่มเบียร์กะพรรคพวกแถวนั้นซั๊ก1แก้ว อันนี้ที่คิดไว้ครับ แต่แหมวันที่ผมจะเดินทางนี่ตรงกะวันศุกร์ แถมเป็นศุกร์ที่ก่อนหยุดยาวเข้าพรรษาซะด้วย วันนี้เราจะมีตั๋ว และจะได้นั่งมั๊ยน้อ

ตอนแรกจะปั่นจักรยานไปขึ้นรถไฟที่หัวลำโพงแบบที่เคยปฏิบัติมาครับ แต่เจ้าจักรยานที่ผมคัดดีแล้วดันมาปั่นได้ไม่เกิน5โล เฟืองรูดซะ...กรรม ปั่นกลับครับ เปลี่ยนแผนใหม่ ไปรอรถไฟฟรีที่สถานีหัวหมากเพื่อไปหัวลำโพงแทนเลยแล้วกัน ลุยครับ

ผมถึงหัวลำโพงเกือบเที่ยงครึ่ง ตรงดิ่งไปขอตั๋วฟรีเลยครับ แล้วก็......เย้ห์ ได้ตั๋วแล้ว แต่.....ตัวยืนครับ....อืมมมมเอางัยดีฟระ....ไปก็ไปครับ หันหลังกลับเดี๋ยวเมียมันจะหัวเราะเยาะเอา ปะๆๆ......

และแล้ว อย่างที่คิดครับ คนเพียบ ผมลองเดินขึ้นไปแต่ละตู้ก็ปรากฏว่าเจอตู้ที่ๆนั่งแปลกๆบางตู้ครับ ปกติรถที่นั่งชั้น3นี่มันนั่งเป็นคอกหันหน้าชนกันคอกละ4คนใช่ปะ ฝั่งละ4 แต่บางตู้ฝั่งหนึ่ง4แต่อีกฝั่งหนึ่ง6ที่นั่งครับ ขาใหญ่แถวนั้นเค้าบอกว่า รถไฟเค้าออกตัวให้4ที่นั่ง ส่วนที่นั่งที่5และ6ว่างครับ ใครได้ตั๋วยืนจับจองได้เลย ก็เสร็จโจรดิครับ ผมนั่งฉับ ตอกเสาร์เข็มไว้เลยครับ ตูจะไม่ปวดฉี่ ถ้าปวดอึ๊จะตดอย่างเดียวครับ 

หลังจากรถออกจากหัวลำโพง คนก็เยอะขึ้นเรื่อยๆครับ เริ่มยืน และเริ่มขึ้นไม่ได้ อารมณ์ขสมก.เมื่อ30ปีที่แล้วครับ ดีไม่ดีมีโหน

ได้นั่งนะ แต่เห็นเด็กเล็ก  ผู้หญิง คนแก่ขึ้นมาทีหลังต้องยืนกัน น่าสงสารครับ ผมเลยแกล้งหลับซะ เย้ย....มะช่าย ก็สลับให้พวกเค้ามานั่งบ้าง เรานั่งนานๆก็เมื่อยครับ  สนุกดี ยืนก็ได้คุยกะคนที่ยืนด้วยกัน นั่งก็คุยกะคนนั่ง

รอบบนี้ผมจะลงลำพูนนะครับ เพราะนัดเจ้าของรถดรีมที่จะซื้อที่สถานีรถไฟลำพูน  ถึงลำพูนตอนตี4 44นาที เลทไป1ชม.เอง รับได้ครับ นั่งรอลูกค้าที่นี่ละ ระหว่างนั้นก็ไปดูตารางรถไฟที่เราจะเดินทางกลับ เห็นเวลาที่รถไฟขบวนใหม่ อุตราวิถีที่ตามหลังเรามาจากกทม.จะเข้าที่ลำพูน 6.50 ลองดูจิ๊ว่าจะเลทเหมือนเราป่าว

โอว แม่จ้าว รถไฟไทย 6.50เป๊ะครับ อุตราวิถีถึงลำพูน ไม่เลทแม้แต่นาทีเดียว นี่ละครับ ต้องชื่นชมเค้าหน่อย ของเราเลทเพราะฟรีเน้อะ อยากตรงเวลาจ่ายตังค์จิ
เคล็ดลับความแรงผมว่านี่เลย 2หัวลาก

นี่ครับ ฮอนด้าดรีมคันที่ผมมาซื้อ แล้วก็ซื้อสำเร็จ สภาพรถตอนนั้นก็พอขับได้ครับ ได้มาก็ขับไปสำรวจตลาดมอไซค์ซักหน่อยครับ เค้ามีตลาดนัดซื้อขายรถมือ2ที่สันป่าตองด้วยครับ

ระว่างทางก็ขับไปซ่อมไปครับ เริ่มจากโซ่ สเตอร์  เปลี่ยนใหม่เลยครับ กระจก ระบบไฟ แบ็ต ให้ช่างเค้าเช็คทุกอย่าง ปกติผมจะทำเองนะ แต่รอบนี้พึ่งเค้าหน่อย ไม่ได้เอาเครื่องมืออะไรมาเลย

ขับไปขับมา พรรคพวกที่เราจะไปกินเบียร์ซั๊ก1แก้วด้วยก็เงียบจังแฮะ เอางัยดีฟระ นี่ก็11โมง จะรอรถไฟฟรีกลับพรุ่งนี้ก็ต้องหาที่นอน เปลืองตังค์อีก คิดๆๆๆ

แล้วถ้าเรา ขับไปเรื่อยๆละ เอาทิศทางมุ่งหน้าเข้ากทม. ไม่ไหวตรงใหนก็เอาขึ้นรถทัวร์ ย่นระยะทาง ค่าระวางจะได้ถูกๆ ไป๊.....ไปก็ไป

เอานี่ละเอาทางที่เราเคยกลับแต่สมัยก่อนโน่นนน......ลำพูน-บ้านโฮ่ง-ลี้-เถิน ไปบรรจบสายหลักที่เถิน จากนั้นก็ยิงยาวเข้าตาก นี่ตามที่คิดนะ ว่ายังงัยๆวันนี้เราคงได้เอาใส่รถทัวร์กลับที่ตากล่ะนะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version