เว็ปบอร์ด > คุยกัน

ปั่นเอามัน กรุงเทพฯถึงจันทบุรี.......

<< < (3/6) > >>

ธรรม-webmaster:
      ปั่นมาได้ซั๊กกม.ที่130ก็เจอกับทีมงานที่เค้ามาด้วยรถยนต์ มาป๊ะกะเราพอดี ลืมบอกว่าทริปนี้มีแก็งค์ที่ปั่นกันประจำเลียบมอร์เตอร์เวย์เค้ามาเที่ยวกะเราด้วย แต่เค้าเลือกที่จะขับรถมา ก็มีเฮียมนตรี ป้านุช พร้อมลูกๆอีก3คนมากะรถตู้คันใหญ่ สำหรับเฮียมนตรีและป้านุชแกชอบปั่นกันทั้งคู่ครับ แต่งานนี้ลูกๆมาด้วยก็เลยต้องเอารถยนต์มา เป็นที่น่าเสียดายครับ เพราะตั้งแต่ช่วงบ้านบึงถึงจันท์เลยก็ว่าได้ มีขึ้นเนินลงเนินตลอดเฮียมนตรีแกพลาดแระ ปกติแกปั่นที่เลียบมอร์เตอร์เวย์ ถ้าถึงตอนขึ้นสะพานที่ไรเฮียแกใส่แบบไม่ยั้งตลอด เรียกว่าเฮียแกเห็นสะพานเป็นไม่ได้เชียวครับ นี่ถ้าเฮียปั่นมาด้วยรอบนี้เนินเป็นสิบๆ ผมคงต้องหาตะปูไว้เจาะยางตัวเองตลอดทางแน่ๆครับ........

อีกท่านที่มากะรถยนต์คือป๋าหมีและภรรยาครับ ป๋าหมีประสบการณ์สูงมาก (จักรยานนะ ไม่ใช่อย่างอื่น) หยุดปั่นจักรยานไปปั่นน้ำจนกลายเป็นเสี่ย กลับมาปั่นใหม่ด้วยเหตุที่ว่าลูกค้าสาวๆทักว่า ป๋าหมี หมู่นี้อวบไปนะ ป๋าหมีก็เลยต้องกลับมาปั่นจักรยานใหม่ อุอุ.....อันนี้มโนเอานะ

จริงๆก่อนหน้านี้ทั้งเฮียมนตรีป้านุชและพวกผมก็เพิ่งจะไปปั่นหาอะไรกินกันแถวบางปูนะ เอารูปมาให้ชมกันหน่อยนะ........รอบนั้นปั่นกันจนเมาเลยครับ......

หลังจากที่จอดคุยทักทายถ่ายรูปกันซะหายเหนื่อยก็แยกย้ายครับ ทีมรถยนต์ก็ไปรอที่เมืองจันท์ ทีมจักรยานก็ปั่นต่อซิครับ เหมือนเดิมครับ ไม่มีการพัก สถานีต่อไปคือจะแวะกินข้าวเที่ยงที่แกลง

ปั่นมาได้ซั๊กพักนึงผมไม่ไหวแระ ร้อน แดดเริ่มแรง ที่สำคัญหิว เอาวังจันทร์นี่แหล่ะเน๊าะ (อีก20กม.ก่อนถึงแกลง) พักเหอะ กินข้าวกัน ก็ได้ร้านๆหนึ่ง บรรยากาศดีเชียว ทีมงานบอก สั่งง่ายๆ กระเพราหมูไข่ดาวมา5จาน โค้ก5ขวดพอ ง่าย เร็ว ดี แถมประหยัด.........
เช็คบิลล์ออกมา หารคนละ90กว่าบาท.........ข้าวกระเพราเทพ อิ่มถึงเย็นแน่วุ๊ยงานนี้”””””

เอ้า เดินทางต่อ ปั่นไปปั่นมา เริ่มหมดอีกแระ พลังกระเพราะ90 มันหายไปใหนหมดฟระ

ปั่นต่อมาเรื่อยๆ หลังๆป๋าไก่จะเป็นหัวลากตลอด และก็เหมือนเดิม ไม่มีแนวโน้มว่าป๋าๆเค้าจะหยุด.....และแล้ว......รถป๋าเล็กยางรั่ว......เย้ห์.....ได้พักอีกแล้วโว๊ยยย.....ป๋าเล็กแกเปลี่ยนอะ ไม่ปะ...แป่ว ทำไมไม่ปะ จะได้ใช้เวลาหน่อย (ผมพูดในใจ) ใช้เวลาเร็วยิ่งกว่าเปลี่ยนล้อฟอร์มูล่าวันซะอีก.....โอวววว ป๋า ต่ออีกแล้วเหรอ โอววววโนวววว

ถึงแกลงบ่ายโมงกว่าๆ เกือบจะ200กม.แล้วนะนั่น ทำเวลาเร็วกว่าที่คาดเกือบๆชั่วโมง ผมเลยตะโกนด้วยเสียงห่อเหี่ยวว่า...เฮ๊ยยย...จอดเถอะพ่อหนุ่ม......ขะขาสั่นไปหมดแล้ว พวกถึงได้จอดครับ

ออกจากแกลงบ่ายสอง มุ่งหน้าสู่จันท์ เหลืออีก61กม.แล้ว สู้ๆ...........แล้วป๋าแฮปยางรั่วเป็นรายที่3 มากัน5คัน อีก2คันที่ยังไม่รั่วได้แต่มองหน้ากัน ตรูจะโดนมั๊ยวะ.....อิอิ....แต่ป๋าแฮปก็ไม่ปะ บอกเสียเวลา เปลี่ยนเลย.....แอบแป่วอีกแล้วเรา.......จะรีบไปใหนก้านนน....

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version