เว็ปบอร์ด > คุยกัน

รีวิวชุดเดียว เที่ยวถึงขอนแก่น

(1/3) > >>

ธรรม-webmaster:
แฮ่ๆๆๆๆๆ......มาแล้ว.....หลังจากที่หายไปจากวงการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย.....

วันนี้ มันมีจังหวะให้เราได้ท่องโลกกว้างอีกครั้ง ความไม่เหมือนกันกับทุกครั้งคือ....วันนี้เรามีเสื้อทีมด้วยน๊า..........

สวยปะล่ะ.....มาเรามาดูกันครับ ว่าชุดทีมที่เราสวมใส่ชุดนี้มันจะทำให้ทริปนี้วิเศษและแตกต่างอย่างไร......

มันเริ่มต้นจากความตั้งใจ จะนำรถคันนี้ไปส่งให้กับเจ้าของที่ขอนแก่นโดยสวัสดิภาพ นี่คือที่มาที่ไปของทริปครับ

เช้าวันศุกร์ที่17ตค.57 ทีมงามเดิม 3คนอลหม่านเจ้าเก่า 2ใน3มีspeed sensorในตัว ขับเร็วเมื่อใหร่กล่องตัดฉับ

วันนี้เราจะไม่ไปเส้นเดิม ที่เบื่อแล้ว ด่านก็เยอะ รถก็แยะ ผมและทีมงานขอเลี้ยวซ้ายที่สีคิ้ว ใช้ทางหลวงหมายเลข201 มุ่งหน้าเข้าชัยภูมิ และยิงตรงเข้าขอนแก่น

ต้องการค้นหาเส้นทางใหม่ๆ สิ่งที่เราเจอ.......รถมากจำนวนหนึ่ง ถนนสวนเล็นบ้าง4เล็นบ้าง ด่านตำหนวด3ด่าน มีเรียก1ด่าน พี่ตำหนวดเข้ามาถาม......

"ไปไซล่ะเนี่ย......ไปแข่งรถที่ใหน๊.......(ในใจคิดๆ......เออนีกรูขับเร็วเหรอวะเมื่อแต่กี้....เฮ๊ยยยย...)

"ป่าวไปแข่งคับจ่า.......มีไผซิบอกจ่าว่าผ๊มขับรถเร็วรึ......."

"....อ๋อป่าวๆ   เห็นชุดเหมือนนักแข่ง นึกว่าจะไปลงสนามที่ใหน.....".....อาวเหรอ....นึกว่าอารัย.....แหมจะบอกว่ากรูหน้าตาดีด้วยก็ไม่ได้...เช๊อะ

ก็ผ่านมา นี่ถ้าขับเส้นปกติจะเจอ1ด่าน แต่มาทางนี้เจอ3ด่าน อืมมมมม....

ถึงขอนแก่นบ่าย3กว่าๆ 6ชั่วโมงครึ่ง 470กม. อ้อมกว่าเดิม20กม.

ผมมุ่งหน้าไปสถานีรถไฟทันที ตามความตั้งใจว่าวันนี้เมื่อเราส่งรถเรียบร้อย เราจะกลับกทม.โดยรถไฟไทย

ได้ตั๋วแล้ว....เย้ห์......ตู้พิเศษด้วยนะ ตู้นั่งคนพิการ โอววว แต่ไม่พิการก็นั่งได้นะ อันนี้ยืนยันจากเจ้าหน้าที่ ตั้งใจเลยแหล่ะว่าจะต้องนั่งตู้นี้ให้ได้

ได้ตั๋วที่นั่งเรียงเรียบร้อย....ภาระกิจยังไม่จบ เอารถไปส่งให้เจ้าของก่อน.....

รถไฟออก3ทุ่ม มีเวลา โทรนัดเพื่อนเก่าคนนึง ชื่อน้าบอย ซึ่งเพิ่งย้ายมาทำงานที่ขอนแก่นได้ไม่นาน เป็นครูบาอาจารย์สอนเด็ๆแถวๆนั้น

ความสามารถพิเศษคือทำกับข้าว สอนหนังสือเป็นอย่างไรไม่รู้เพราะไม่เคยไปนั่งให้น้าบอยสอนซั๊กที แต่ทำกับข้าวอร่อยชิหาย

เอ๊ะหรือน้าบอยบอกว่ามาเป็นอาจารย์นี่ แกมาสอนทำอาหารป่าววะ......อีกหน่อยถ้าเจอในรายการด๊อกเตอร์สอนทำอาหารในทีวี ฝากด้วยครับ เพื่อนผ๊ม.....อิอิ

น้าบอยเสร็จเราไป1มื้อ 55555ขอบคุณน้าบอยมาก แถมยังมีแหนมเนืองมาฝากอีก1แพ็คใหญ่ แล้วจะมาหาบ่อยๆนะน้าบอย มาคราวหน้าอย่าลืมเอาลูกศิษย์หญิงๆมาด้วยนะ(ถ้าเมียไม่มา)

จากนั้นเหลือเวลาอีก2ชั่วโมงกว่าๆก่อนรถออก อืมมมมไปใหนดีนะ เดินโต๋เต๋ไปเรื่อยๆเลยปิ๊งไอเดีย เราไปดูหนังฆ่าเวลากันดีกว่า ไม่ได้ดูหนังด้วยกันมานานแระ

นี่แหล่ะนะ ความไม่พร้อมที่จะดูหนัง เลยดูได้แป๊ปเดียวครับ ยุงเยอะ  ไป....ไปนั่งแถวสถานีรถไฟโน่นแหล่ะ เอาไว้คราวหน้าถ้าจะดูจะเอาเสื่อมาด้วย

ผมใช้เวลาไม่นานก็ถึงสถานีรถไฟ....พี่น้องครับ ทำไมเดี๋ยวนี้สถานีรถไฟมันถึงเป็นอย่างนี้ จากที่เมื่อก่อนผมเคยจำได้ว่าสถานีรถไฟแต่ละที่ๆมันเป็นจุดศูนย์รวมของความหลากหลาย

จะขนมนมเนย ร้านอาหาน คิวรถ แผงลอย.....แต่เดี๋ยวนี้มันหายไปใหนหมด หรือว่าเป็นเฉพาะที่ขอนแก่น ทำไมมันเงียบเหงาอย่างงี้ ขาดสีสัน ขาดความหลากหลาย ขาดแม่ค้า ขาดผู้คน ขาดหมา ขาดหนู

ยังดีนะที่มีร้านกาแฟให้นั่ง1ร้าน ชื่อร้านดอยช้าง(ถ้าจำไม่ผิด) เอา นั่งๆกันไป.....ไม่รู้ที่อื่นเป็นแบบนี้หรือเปล่า

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version