เว็ปบอร์ด > คุยกัน

เต็นท์รถ"start"ใจถึง delivery รับส่งรถถึงที่กับลูกค้าถึงใจ

(1/5) > >>

ธรรม-webmaster:
อืมมม....ช่วงข้าวยากหมากแพง ช่วงที่ต้องทำงานให้มาก บ่นให้น้อย ช่วงที่ต้องง้อ ช่วงที่ห้ามหยิ่ง

อะไรก็ได้นายสั่งมาได้เลยครับ ดีครับท่าน ทันครับนาย สบายครับผม เหมาะสมแล้วเจ้านาย 5555.....

วันนี้ก็อีก1ออเดอร์ที่เราต้องยอมๆเขาไป แต่ใจมันอยากด้วย ใครจะห้ามได้ คริคริคริ....

ลูกค้าใจดี ใจเด็ด แห่งเมืองหมูย่างเมืองตรัง ท่านอยากจะเปลี่ยนรถที่จอดทิ้งมานานที่บ้านท่าน 405SRi เวอร์ชั่น2 สตาร์ทไม่ติด ช่างที่ตรังไม่สามารถ

และอีกคันเป็นCitroen xantia ขับได้ แต่ ท่านแจ้งว่า เกียร์ไม่ค่อยดี ตีว่าเสียนั่นแหล่ะ ท่านก็ขี้เกียจซ่อมแระ

เรียกว่าถ้าเสียก็ขายว่างั้นเถอะ หรือบางที่น้ำมันหมดขายมันซะเลยตามวิถีของคนใช้เปอโยต์ว่างั้น

พี่เค้าโทรมาหาผมผมก็นึกว่าแกพูดเล่นว่าอยากได้306สภาพสมบูรณ์ๆซั๊กคัน ที่พี่แกเล็งไว้ก็คือ306 XRเจ้าน้ำฟ้า รถฝากขายที่เต็นท์ผมนั่นแหล่ะ

แต่พี่แกอยากได้เครื่องD8ด้วย ผมจัดเลย ไม่ต้องลังเล ไม่มียึกยัก

"แล้วคุณธรรมจัดส่งให้ได้มั๊ย  แล้วมาเอารถ2คันที่ตีเทิร์นด้วย ที่จังหวัดตรัง......." นี่คือคำถามของลูกค้า......อืมมม....คิดแป๊ปเดียว "ได้ครับ"

บวกลูกค้าไปนิดหน่อยค่าจัดส่ง

2อาทิตย์ผ่านไป รถเสร็จ โดยฝีมือช่างแว่นเจ้าเก่า

ก่อนลงไปส่ง ลูกค้าโทรมา "คุณธรรม.....ซองเทียมันสตาร์ทไม่ติด.......".......อืม มมม 2คันเลยวุ้ย ทั้ง405ก็ไม่ติด ซองเทียก็ไม่ติด

ยังงัยดีหล่ะ ช่างที่ตรังไม่มีใครทำได้ ผมเสนอลูกค้าให้เชิญช่างแว่นบินลัดฟ้ามาดูให้มั๊ย แต่ขอให้พี่แกช่วยค่าเครื่อง

พี่แกก็โอเค ทั้งใจดี ทั้งใจถึงและถึงใจจริงๆ ยอมรับเลย

ไปครับ ไปส่งรถที่ตรังกัน.........

เย็นวันศุกร์ ทีมงานเก่ากับเส้นทางใหม่ 3แรงช่วยกัน "ขยันให้เหงื่อออกตามรูขุมขน ดีกว่าขี้เกียจแล้ว ยากจน…จนน้ำล้นออกทางตา” นี่พระพยอมท่านบอกมา

2ทุ่มล้อหมุนออกจากเต็นท์ กำชับไอ้ถุงเท้าให้เฝ้าเต็นท์ดีๆนะ อย่าให้หมาตัวใหนมันมาเพ่นพ่านในเต็นท์นะ ส่วนคนเข้าได้ เอ๊ะยังงัย

ส่วนพี่แว่นแกสบายนั่งเครื่องไปเจอที่โน่นในอีกวันนึง ให้แกสบายก่อน เดี๋ยวไปเจองานหนัก เพราะต้องให้แกช่วยทำรถให้ติดและก็ช่วยขับขึ้นมากทม.ให้ผมด้วย อุอุอุ

ลุยๆๆๆๆๆๆ

วางเครื่องมาซะดี 2000 D8 เกียร์ธรรมดา กะสอนกะบะบ้าพลังซะให้เข็ด แต่ เหยียบไม่เกิน100อะ ก็พี่ฝนหน่ะดิ โปรยปรายตลอดทาง โน่นถึงชุมพรยังตกอยู่เลย เช้ายิ่งหนัก

ปอด ไม่กล้าเหยียบ เห็นมาเยอะ ฝนตกๆเนี่ย ตะบี้ตะบันเหยียบกัน กลิ้งต่อหน้าต่อตา รถดีแค่ใหนเห็นถนนเปียกหล่ะผมก็ต้องเปลี่ยนโหมดการขับทันที

แต่ยิ่งขับช้าก็ยิ่งง่วงนะ กว่าจะถึงสุราษฎร์จอดนอนไป2รอบ ไปเจอรถทัวร์ขอนแก่น-ภูเก็ต อืมมมม มันขับได้ยังงัยฟระ มันจะจอดนอนเหมือนเราหรือเปล่า อุอุอุ

จนเช้าพี่แว่นโทรมา "ผมถึงตรังแล้วนะครับ " แป่ว ผมยังไม่ถึงทุ่งสงเลย เดี๋ยวๆพี่รอหน่อย......

ก็มีเร่งทำเวลาในบางช่วงที่ถนนแห้งนะ ลองดู ตามเก็บพวกที่แซงตอนฝนตกได้โขลงใหญ่

10โมง ถึงเมืองตรัง ออกตั้งแต่2ทุ่ม โอวววว จ้าวแม่ 14ชม.เลยรึเนีย.....พี่แว่นแกย่างหมูรออยู่นานแล้ว

เจอพี่แว่นก็ไปหาลูกค้า  แต่ลืมบอก ก่อนหน้านี้ลูกค้าแจ้งมาว่า ซองเทียสตาร์ทติดแล้ว ช่างที่ตรังจัดให้เสร็จแล้ว เย้ห์.....งานเบาไป1จ๊อบ

ก็ยังคงเหลือ405ที่ยังไม่จบ ถึงบ้านลูกค้าเค้าก็เอากุญแจมาให้ เจ้าของรถตัวจริงยังไม่อยู่ พี่แว่นใช้เวลาอยู่นาน 5นาทีก็สตาร์ทติด ว๊าวๆๆๆๆๆๆๆ

รอดแล้ววุ๊ยงานนี้ พีแว่นเปลี่ยนมอร์เตอร์เดินเบาตัวเดียวอะ ติดเลย ติดก่อนเจ้าของตัวจริงจะมาถึงรถซะอีก 55555

ก็เป็นอันจบภาระกิจ ส่งมอบรถ306 และก็รับ405และซองเทียกลับกทม.

พี่แว่นแกอาสาขับซองเทียร์ขึ้นมาให้ ส่วนผมขับ405 แต่แยกย้ายกันมานะครับ พี่แว่นแกยิงยาวเข้ากทม. ส่วนผมใหนๆก็ใหนๆแล้ว ขอแวะบ้านที่ขนอมเยี่ยมย่าซั๊กหน่อยแล้วกัน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version