เว็ปบอร์ด > คุยกัน

Volvo 940 estate ตะลุยแดนใต้

<< < (2/6) > >>

Siwapong:
ขายเท่าไรครับ และรับแลก 306SR มั้ย

ธรรม-webmaster:
เริ่มเลยนะ.....

ก่อนอื่นขอเล่าถึงรถคันที่ขับไปทดสอบก่อนซะหน่อยนะครับ

คือคันนี้มันเป็นVolvo 940 estate ตัวVan ก็เป็นประสบการณ์แรกสำหรับการขับรถออกต่างจังหวัดไกลๆด้วยยี่ห้อนี้ครับ เพราะส่วนใหญ่จะเป็นเปอโยต์

สำหรับรถคันนี้ใช้มาแล้ว4แสนกม.แต่ก็ยังเป็นเครื่องเดิมๆเลยครับ คือเครื่อง2300หัวฉีด ส่วนใหญ่รถรุ่นนี้จะหาเครื่องเดิมๆไม่ค่อยได้อะครับ เท่าที่เห็นจะมีแต่เปลี่ยนเครื่องเอาเครื่องเจลงกันซะส่วนใหญ่ เกียร์ออโต้ครับ รถปี1994

แต่ รถคันนี้ติดแก็สมาแล้วครับ เพิ่งติดได้ซั๊ก3เดือน เป็นแก็สหัวฉีดยี่ห้อVersus และที่เด็ดก็คือถังโดนัทซะด้วย ดังนั้นพื้นที่ข้างหลังจึงไม่เสีย เบาะยังพับยาวราบเรียบตามสไตล์รถแวนโดยไม่มีถังแก็สมาเกะกะ  แต่จะไม่มีที่วางยางอะใหล่เท่านั้นเอง

ในการเดินทางครั้งนี้ผมได้ยกเอาแร็คหลังคาจากToyota heroคันเก่งของผมมาใส่ด้วย ลองดูในรูปทั้งก่อนและหลังใส่แร็คหลังคาครับ ว่าแบบใหนมันดูเทห์กว่ากัน แต่ผมว่าใส่แล้วมันก็ดูลุยๆดีนะครับ สไตล์Cross countryดี
ยางสแปร์ก็เหวี่ยงขึ้นไปอยู่บนหลังคาซะเลย เป็นอันว่าลงตัวที่ซู๊ด เบาะตอนหลังพับลงมาเป็นที่นอนเลย เล่นเอาเจ้านายผมหลับตั้งแต่ขึ้นรถยันถึงจุดหมายเลยที่เดียวครับ...

เวลา3ทุ่มตรงของวันที่9เมย.55 ก็ได้เวลาออกรถมุ่งหน้าลงใต้ ใช้เส้นทางพระราม2แบบที่เคย ก่อนหน้านั้นเอารถไปเติมแก็สเต็มถัง รถโล่งครับเงียบเหงาเลย ใช้ความเร็วคงที่ประมาณ100 แต่พอผ่านอ.ท่ายาง จ.เพชรบุรีรถก็เริ่มเยอะขึ้นครับ และเยอะขึ้นเรื่อยๆๆๆๆ จนถึงสุราษฏร์โน่นเลย เติมแก็สไป2ครั้งระหว่างทาง แต่การแวะเติมครั้งแรกที่จ.ประจวบนี่ขอบอกว่า แก็ส1ถังจากกทม.หมดที่ทางหลวงจ.ประจวบพอดีเป๊ะเลยครับ ขาดอีก1กม.ก็จะถึงปั๊มแก็สอยู่แล้ว แต่ไม่เป็นไรขับน้ำมันได้ รอบนี้น้ำมันเยอะ ประสบการณ์เยอะครับเรื่องน้ำมันหมดเนี่ย แต่คราวนี้ไม่พลาดครับ เตรียมตัวมาดี อิอิอิ

เติมแก็สรอบนี้หมดไป510บ.แหน่ะ และไปเติมอีกทีก็เข้าเขตสุราษฏร์แล้ว

และก็ประมาณ6โมงเช้าผมก็ถึงอ.ขนอม จุดหมายของทริปนี้ครับ ใช้เวลาเดินทางไป9ชม.กว่าๆ ค่าแก็สหมดไปประมาณ1,300บ. กับระยะทางที่ได้7ร้อยกว่ากม. ความเร็วที่ขับก็ประมาณ100ครับ

ไปถึงก็ไม่พูดพล่ามทำเพลงครับ ไปปูเสื่อนอนพักผ่อนพร้อมจิบน้ำร้อนน้ำชาตามประสาครับ อากาศร้อนได้ใจจริงๆแต่ริมทะเลไม่ร้อนแฮะ ลมเย็นสบายเลย

5วันครับ ผมก็นั่งๆนอนๆอยู่5วัน กินปูกินกุ้งกินปลาหมดเป็นตันๆ

วันที่13วันสงกรานต์ ก็สาดดดน้ำกันนิดหน่อยจะได้เข้าบรรยากาศ

ตกบ่ายผมมีแขกครับ นั่นคือ น้าโอ๊คและน้องจินนั่นเอง.......กินหนมจีนกันเสร็จก็ต่อด้วยร้านน้ำชาแถวหาดแขวงเภาจนมืดครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version